Sunday, June 4, 2023

credit score, Credit Card: క్రెడిట్‌ కార్డు వాడటం మంచిదా కాదా.. ఇవి తెలుసుకోకపోతే కష్టమే.. – instructions to the customers who are taking credit card first time


Credit Card: మార్కెట్లో క్రెడిట్ కార్డులు ఇచ్చే బ్యాంకులు బోలెడు ఉన్నాయి. రకరకాల ఆఫర్లు, రాయితీలతో వివిధ కార్డులను ఇస్తున్నాయి. ఆన్‌లైన్, ఆఫ్‌లైన్ పద్ధతిలో చెల్లించే వారి కోసం వేర్వేరుగా ఆఫర్లు ప్రకటిస్తున్నాయి. క్యాష్‌బ్యాక్‌లు, రివార్డులు, పెట్రోల్ బంకుల్లో ప్రత్యేక ఆఫర్లతో ఉక్కిరిబిక్కిరి చేస్తున్నాయి. అయితే ఏ బ్యాంకు కార్డు తీసుకోవాలి.. ఏ క్రెడిట్ కార్డు తీసుకోవాలి.. వాటిని ఎలా వినియోగించాలి.. ఎక్కడ వినియోగించాలి.. ఎంత వరకు వినియోగించాలి అన్న దానిపై స్పష్టమైన అవగాహన లేకపోతే.. మనం చిక్కుల్లో పడాల్సి వస్తుంది. కొన్నిసార్లు మనం సంపాదించే సంపాదన కన్నా బ్యాంకులు అధిక లిమిట్ కలిగిన కార్డులను ఇస్తుంటాయి. వీటిని ఇష్టం వచ్చినట్లు వాడితే.. బిల్లు కట్టే సమయంలో ఆర్థికంగా అప్పుల ఊబిలో కూరుకుపోవడం ఖాయం. కట్టకపోతే వడ్డీలు, జరిమానాలు ఇలా మొత్తం లాగేస్తూనే ఉంటాయి. అందుకే తర్వాత చెల్లించవచ్చు కదా అని ముందుగా కార్డు లిమిట్ ఉన్నంత వాడేస్తే.. తర్వాత ఇబ్బందులు తప్పవని ఆర్థిక నిపుణులు హెచ్చరిస్తున్నారు.

అవసరానికే క్రెడిట్ కార్డు
మన చేతిలో డబ్బు లేకున్నా.. అప్పటికప్పుడు కొనుగోళ్లు చేసేందుకు క్రెడిట్‌ కార్డు ఉపయోగపడుతుంది. ఈ క్రెడిట్ కార్డులు ఇచ్చేముందు వినియోగదారుల ఆదాయం, క్రెడిట్‌ స్కోరు, లోన్లు ఇలాంటివన్నీ ఆయా బ్యాంకులు చూస్తాయి. అయితే కార్డు వచ్చాక నెలవారీ బిల్లుల చెల్లింపులు సిబిల్ స్కోరుపై ప్రభావం చూపిస్తాయి. క్రమం తప్పకుండా బిల్లు పూర్తిగా చెల్లించేవారి సిబిల్ స్కోరు బాగా ఉంటుంది. సిబిల్ స్కోరు 750 దాటితే మంచి వినియోగదారుడుగా పరిగణిస్తారు.

ఎందుకు తీసుకుంటున్నారు
ముఖ్యంగా కార్డు తీసుకునే ముందు దాన్ని ఎందుకు వినియోగిస్తామో ఖచ్చితంగా తెలుసుకోవాలి. రోజువారీ ఖర్చుల కోసమా లేక ఆన్‌లైన్‌ కొనుగోళ్లకు ఉపయోగించుకుంటారా అనేది ముందు నిర్ణయించుకోవాలి. అప్పుడే వాటికి సంబంధించిన కార్డు తీసుకుంటే లాభదాయకంగా ఉంటుంది. ఎక్కువగా ఆన్‌లైన్‌లో కొనుగోళ్లు చేసేవారు.. అధికంగా రాయితీలను అందిస్తున్న కార్డును తీసుకుంటే ప్రయోజన కరంగా ఉంటుంది. ఎలక్ట్రానిక్‌ వస్తువులు, ఫుడ్ డెలివరీ సంస్థలు, ఇతర కొన్ని ప్రముఖ సంస్థలతో కొన్ని బ్యాంకులు ఒప్పందాలు కుదుర్చుకొని కార్డులు రాయితీలు ఇస్తాయి. అయితే అవి ఎంత వరకు అవసరమో చూసి కొనుగోళ్లు చేయాలి. కార్డు ఉంది కదా అని.. ఎక్కువ రాయితీలు ఇస్తున్నారని ఎడా పెడా కొనుగోళ్లు చేస్తే తర్వాత ఇబ్బందులు పడక తప్పదు.

నియంత్రణ అవసరం
కార్డు తీసుకున్న తర్వాత కొనుగోళ్లపై ఖచ్చితంగా నియంత్రణ ఉండాలి. ప్రస్తుతం ఏది అవసరమో వాటినే కొనుగోలు చేయాలి. కార్డు తీసుకునే సమయంలో బ్యాంకులు ఎలాంటి వార్షిక రుసుము ఉండదు అని చెబుతుంటాయి. కానీ అందుకు కొన్ని షరతులు కూడా విధిస్తాయి. ఏడాదిలో కొంత మొత్తాన్ని కార్డు నుంచి కొనుగోళ్లు చేసినప్పుడు మాత్రమే ఇలాంటి ప్రయోజనాలు దక్కుతాయి. ఆ మేరకు మీరు కార్డును వినియోగిస్తారో లేదో చూసుకోవాలి. లేకపోతే తక్కువ లిమిట్‌తో వచ్చే కార్డులను ఎంచుకోవడం ఉత్తమం. బిల్లులు సరిగా కట్టకపోయినా.. అలాగే కట్టకుండా కార్డును వదిలేసినా అధిక వడ్డీలు చెల్లించాల్సి వస్తుంది. వీటితోపాటు భవిష్యత్‌లో లోన్లు, మళ్లీ క్రెడిట్ కార్డులు తీసుకునేందుకు బ్యాంకులు ముందుకు రావు. ఇది మాత్రం ఖచ్చితంగా గుర్తుంచుకోవాలి.

బిల్లు చెల్లింపులు
క్రెడిట్ కార్డులను వినియోగించి గడువు లోగా బిల్లులు చెల్లిస్తే ప్రయోజనం ఉంటుంది. అలా కాదని మినిమమ్ అమౌంట్ మాత్రమే కట్టినా.. లేక బిల్లు కట్టకుండా అలా వదిలేసినా భారీ మూల్యం చెల్లించుకోక తప్పదు. జరిమానాలే కాకుండా వడ్డీ కూడా భారీగా చెల్లించాల్సి వస్తుంది. క్రెడిట్‌ కార్డును ఉపయోగించి ఎట్టి పరిస్థితుల్లోనూ ఏటీఎం మిషన్లలో నగదు తీసుకోరాదు. దీనిపై ఏడాదికి 36 నుంచి 40 శాతం వడ్డీ వరకు ఆయా సంస్థలు విధిస్తాయి. ఇప్పటికే క్రెడిట్‌ కార్డుంటే ఉన్న వారు మరీ అవసరమతైనే రెండో కార్డు తీసుకోవాలి. తక్కువ పరిమితి ఉన్న రెండుమూడు కార్డులకన్నా.. అధిక పరిమితి ఉన్న ఒక కార్డు ఉపయోగించడం ఉత్తమం.Source link

Latest news
Related news