Friday, March 24, 2023

కిడ్నీ ప్రాబ్లమ్స్‌కి ఈ ట్రీట్‌మెంట్ బెస్ట్

బాడీలో అతి ముఖ్య భాగాల్లో కిడ్నీలు ఒకటి. ఇవి నీటి బ్యాలెన్స్‌ని నియంత్రించడమే కాక.. మూత్రం రూపంలో అదనపు ద్రవాన్ని తొలగిస్తుంది. ఇవి మీ బాడీని ఆరోగ్యంగా ఉంచే హార్మోన్లని కూడా ఉత్పత్తి చేస్తాయి. పనితీరు తగ్గినప్పుడు కిడ్నీ ప్రాబ్లమ్స్ వస్తాయి.. రెండు కిడ్నీలు 10 శాతం కంటే తక్కువ పని చేస్తే అవి శరీరాన్ని ఆరోగ్యంగా ఉంచేందుకు తగినంత టాక్సిన్స్, నీటిని తొలగించలేవు. దానిని ఎండ్ స్టేజ్ కిడ్నీ డిసీజ్, కిడ్నీ ఫెయిల్యూర్ అంటారు. ఈ సమయంలో డయాలసిస్ చేయాలి. డయాలసిస్ చేయడం వల్ల విసర్జన పనులను కొన్నింటిని చేస్తుంది.

కిడ్నీ సమస్యల లక్షణాలు..

కిడ్నీ సమస్యల లక్షణాలు..

ఎవరికైనా కిడ్నీ ప్రాబ్లమ్స్ ఉంటే కొన్ని లక్షణాలు ఉంటాయి. వారికి సాధారణంగా..

వికారం
వాంతులు
ఆకలి లేకపోవడం
వాపు
అలసట వంటి లక్షణాలు ఉంటాయి.​

లక్షణాలు లేని వారికి..

లక్షణాలు లేని వారికి..

అయితే, కొంతమందికి ఈ లక్షణాలు లేనప్పటికీ వారి రక్తంలో వారి రక్తంలో శరీరానికి విషపూరితమైన వ్యర్థాలు, టాక్సిన్స్ ఎక్కువగా ఉండొచ్చు. మీ నెఫ్రాలజిస్ట్ సూచించినప్పుడల్లా డయాలసిస్ సరైన సమయంలో ప్రారంభించాలి. రెండు రకాల డయాలసిస్‌లు ఉన్నాయి. హిమోడయాలసిస్, పెరిటోనియల్ డయాలసిస్.
Also Read : Auto Brewery Syndrome : ఈ సమస్య ఉంటే శరీరమంతా మత్తుగా ఉంటుందట..

హీమో డయాలసిస్..

హీమో డయాలసిస్..

హీమో డయాలసిస్ అనేది డయలైజర్ అనే ప్రత్యేక ఫిల్టర్ సాయంతో డయాలసిస్ మెషిన్‌తో రోగుల బ్లడ్‌ని ఫిల్టర్ చేస్తారు. రోగుల రక్తాన్ని డయలైజర్‌లోకి తీసుకురావడానికి, మనం దాచిన రక్తనాళాల్లోకి డయాలసిస్ యాక్సెస్ చేయాలి. ఇది సాధారణంగా చేయి, ముంజేయిలో చేసే చిన్న సర్జరీ. దీనిని ఆర్టెరియో వీనస్ ఫిస్టులా అంటారు.

పేషెంట‌్‌కి ఫిస్టులా అవసరం లేని అత్యవసర పరిస్థితిలో, కిడ్నీ ప్రాబ్లమ్ ఉన్నట్లు నిర్ధారణ అయినప్పుడు డయాలసిస్ చేయాలంటే.. ప్రధాన సిరల్లో ఒకదానిలో టెంపరరీ సిరల కాథెటర్‌ని ఇంజెక్ట్ చేయడం ద్వారా డయాలసిస్ చేస్తారు.

ప్రాసెస్ ఎలా ఉంటుందంటే..

ప్రాసెస్ ఎలా ఉంటుందంటే..

డయలైజర్, ఫిల్టర్‌లో రెండు భాగాలు ఉన్నాయి. ఒకటి రోగుల రక్తానికి, ఒకటి డయాలిసేట్ అని పిలిచే వాషింగ్ ఫ్లూయిడ్. ఓ సన్నని పొర ఈ రెండు భాగాలను వేరు చేస్తుంది. రక్త కణాలు, ప్రోటీన్, ఇతర ముఖ్యమైనవి రోగుల రక్తంలో ఉంటాయి. ఎందుకంటే అవి పొర గుండా వెళ్ళడానికి చాలా పెద్దవి.

రక్తంలోని చిన్న వ్యర్థ పదార్థాలు యూరియా, క్రియాటినిన్, పొటాషియం, అదనపు ద్రవం పొర గుండా వెళతాయి. కొట్టుకుపోతాయి.

నెఫ్రాలజిస్ట్‌తో చర్చించాకే..

నెఫ్రాలజిస్ట్‌తో చర్చించాకే..

హీమోడయాలసిస్ హాస్పిటల్‌లో, డయాలసిస్ సెంటర్‌లో జరుగుతుంది. డయాలసిస్ సెంటర్‌లో హెమోడయాలసిస్ సాధారణంగా వారానికి 3 రోజులు సార్లు ఒక సమయంలో 4 గంటల పాటు జరుగుతుంది. నెఫ్రాలజిస్ట్‌తో చర్చించిన తర్వాత డయాలసిస్ గురించి చేసుకోవాలి.

Also Read : Cardiac Arrest : కార్డియాక్ అరెస్ట్.. ఈ లక్షణాలని గమనించకపోతే ప్రాణాలకే ప్రమాదం..

డయాలసిస్‌తో లాభాలు..

డయాలసిస్‌తో లాభాలు..

డయాలసిస్ చేయడం వల్ల పేషెంట్ హెల్త్ మెరుగ్గా మారుతుందని, ఆస్పత్రికి రెగ్యులర్‌గా వెళ్ళాల్సిన అవసరం లేదని, ఎక్కువకాలం జీవించేందుకు వీలు ఉంటుందని అధ్యయనాలు చెబుతున్నాయి.

అయితే, పేషెంట్స్‌కి సరైన మొత్తంలో డయాలసిస్ చేస్తారని తెలుసుకునేందుకు ల్యాబ్ పరిశోధనల సాయంతో నెలవారీగా రోగుల ట్రీట్‌మెంట్‌ని చెక్ చేయాలి. కొత్త టెక్నాలజీతో, డయాలసిస్ ప్రొసీజర్‌లో మెరుగుదల జరిగి కొత్త డయాలిజర్‌ల రాక ఈ ప్రాణాంతక వ్యాధితో బాధపడుతున్నపేషెంట్స్‌కి వరంగా మారింది.

-Dr Anunja Porwal – Additional Director, Nephrology, Fortis Hospital, Noida

గమనిక: ఆరోగ్య నిపుణులు, అధ్యయనాల ప్రకారం ఈ వివరాలను అందించాం. ఈ కథనం కేవలం మీ అవగాహన కోసమే. ఆరోగ్యానికి సంబంధించిన ఏ చిన్న సమస్య ఉన్నా వైద్యులను సంప్రదించడమే ఉత్తమ మార్గం. గమనించగలరు.

Read More : Relationship News and Telugu News

Latest news
Related news